Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
DaiBang

Vẽ đường hàn

Các bài được khuyến nghị

ôi! cám ơn bác nhiều lắm.bản vẽ của em trông ngon lành hơn hẳn rồi^^.ah nhưng còn một chút em muốn hỏi: nếu bây h em vẽ đường hàn khuất, em muốn khoảng cách giữa các đường nét đứt lớn hơn -> em dùng lệch scale, nhưng khi đó chiều cao đường hàn cũng lớn hơn (mà em thì k muốn như vậy^^) bác có cách nào k?

Chào bạn Sea,

Bạn dùng lệnh scale ở đây là sai rồi.

Bạn có thể theo cách của bác tue Nv, nhưng hơi phức tạp và phải cẩn thận kẻo nhầm lẫn.

Có các đơn giả hơn bạn thử xài xem sao là sử dụng lệnh Ltscale đối với các đường hàn này.

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Bạn không nên dùng lệnh scale trong trường hợp này.

Nếu muốn khoảng cách giữa các đường đứt lớn hơn thì bạn phải khai báo trong file DG_DH.lin:

*HNM3,HNM khuat

A,.05,[DG_I,DG_DH.SHX,Y=.25,X=.075],.15,-.25,[DG_I,DG_DH.SHX,Y=.25,X=.075],.25

*HCT3,HCT khuat

A,.05,[DG_X,DG_DH.SHX,Y=.15,X=.15],.3,-.25,[DG_X,DG_DH.SHX,Y=.15,X=.15],.25

Để các đường nét đứt lớn hơn bạn khai báo ở các trị số sau dấu phẩy mang các giá trị dương, những số mà mình tô đậm là các số lớn hơn. Còn muốn khoảng cách giữa các đường đứt lớn hơn bạn phải khai báo ở các số âm.

Bạn có thể xem thêm bài viết của mình ở đây : Linetype

cảm ơn tất cả các bác!!! cadviet number one^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Sea,

Bạn dùng lệnh scale ở đây là sai rồi.

Bạn có thể theo cách của bác tue Nv, nhưng hơi phức tạp và phải cẩn thận kẻo nhầm lẫn.

Có các đơn giả hơn bạn thử xài xem sao là sử dụng lệnh Ltscale đối với các đường hàn này.

Chúc bạn thành công

Ở topic vẽ đường hàn này, mình muốn nhắn với các bạn một ý nhỏ :

Khi gõ Lệnh Ltscale với hệ số tỉ lệ của nó thì hệ số tỉ lệ của nó không những ảnh hưởng tới đường hàn của bạn mà còn ảnh hưởng toàn bộ tới tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Bạn hãy cẩn thận.

Mình sẽ giới thiệu thêm cho các bạn thêm 1 lệnh :

Đó là lệnh Celtscale : Khi sử dụng lệnh này thì hệ số tỷ lệ của đường nét chỉ ảnh hưởng tới đối tượng sắp vẽ chứ không hề ảnh hưởng tới toàn bộ tỷ lệ nét của các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của các bạn.

Mình nghĩ nên sử dụng lệnh Celtscale để gán tỷ lệ linetype cho đối tượng sắp vẽ mà không ảnh hưởng tới các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của bạn.

Chúc các bạn thành công.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình nghĩ nên sử dụng lệnh Celtscale để gán tỷ lệ linetype cho đối tượng sắp vẽ mà không ảnh hưởng tới các đường tim, trục, các đường khuất trong bản vẽ của bạn.

Chúc các bạn thành công.

Chà lâu nay mình ko để ý lênh này . Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:undecided:

Lisp này cho phép vẽ các loại đường hàn (4 loại) với các lệnh h1, h2, h3, h4

Topic đã post

Down lisp

Mình đang cần lisp vẽ đường hàn này, có phải lisp tạo đường hàn là các block ko, link die rồi, bạn up lại giúp được ko!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi có line type đường hàn đây.

File .LIN

File .SHX

Dùng lựa chọn LOAD trong lệnh LINETYPE.

linetype này hay quá :)

1. mình muốn hỏi nếu chỉnh cho khoảng cách mỗi mối hàn bằng chiều cao của nó thì làm thế nào?

2. đối với vẽ đường cong hoặc đường tròn thì đường hàn mép chỉ quay vào trong, muốn cho nó quay ra ngoài thì chỉnh như thế nào?

3. làm sao để mối khi khởi động cad thì linetype này luôn nằm sẵn được load sẵn. vì mình thử copy đoạn trong file .lin vào acadiso trong phần cài đặt của cad2008 thì ko thấy thay đổi gì. còn theo đường dẫn C:\Documents and Settings\User\Application Data\local\Autodesk\ACD-A2008\enu\Support thì ko thấy acadiso nào cả.

Mình sài AutoCAD Architecture 2008 (US Metric)

Trân trọng cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E có 1 bản vẽ thể hiện đường hàn, bên model nó là nét liền, khi chuyển sang bên layout thì nó hiện thêm cả các đường kẻ ngắn vuông góc với đường nét liền, để làm như vậy thì làm thế nào ạ?
E cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E có 1 bản vẽ thể hiện đường hàn, bên model nó là nét liền, khi chuyển sang bên layout thì nó hiện thêm cả các đường kẻ ngắn vuông góc với đường nét liền, để làm như vậy thì làm thế nào ạ?

E cảm ơn!

Ai biết giúp e với ạ.

Link file đây ạ: http://www.mediafire.com/file/c9kl2zp2m9qtirx/Ong+vach.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn gửi file mà k kèm các shape :)

Về câu hỏi của bạn thì bạn để ý biến PSLTscale :) Nếu để bằng 1 thì linetypéclae hiển thị sẽ được nhân với tỉ lệ khung VP và ngược lại thì giữ nguyên

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn gửi file mà k kèm các shape :)

Về câu hỏi của bạn thì bạn để ý biến PSLTscale :) Nếu để bằng 1 thì linetypéclae hiển thị sẽ được nhân với tỉ lệ khung VP và ngược lại thì giữ nguyên

A k xem đc bản vẽ ạ?

E kiểm tra PSLTscale thì nó là 1. A nói rõ hơn đc k?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình còn nói phần nào chưa rõ bạn ?

Cái PSLTscale giá trị là 1 thì chiều dày dim nhân tỉ lệ phải k ạ?

Bản vẽ của e là nó hiện thêm các đường ngắn, vuông góc với đường line khi chuyển qua layout. Bên model là các đường đơn bình thường.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên model không phải là đường đơn bình thường, mà là nó là đường có nét hàn, tuy nhiên tỉ lệ linetype scale quá bé để bạn nhận ra. Bạn chọn vào nó, ấn Ctrl 1, chỉnh phần Linetype Scale to lên bạn sẽ hiểu. Từ bài rep đến giờ mình chưa nói 1 tí nào đến từ DIM

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bên model không phải là đường đơn bình thường, mà là nó là đường có nét hàn, tuy nhiên tỉ lệ linetype scale quá bé để bạn nhận ra. Bạn chọn vào nó, ấn Ctrl 1, chỉnh phần Linetype Scale to lên bạn sẽ hiểu. Từ bài rep đến giờ mình chưa nói 1 tí nào đến từ DIM

E hiểu rồi, e cảm ơn a ạ. 

Nãy e viết nhầm line thành dim.

A cho e hỏi thêm là muốn tạo kiểu line là đường hàn như vậy thì làm cách nào ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay