Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
minhchi90

Môđun Assembly trong SolidWorks !

Các bài được khuyến nghị

Các Brô ơi cho mình hỏi tí . Trong module Assembly, sao mình làm mãi mà không ghép được 1 mặt phẳng vào 1 mặt nào đó của chi tiết ?

1. Khi vào View/ Planes không thấy nó hiện 3 mặt phẳng Top, Front và Right?

2. Mình muốn "dính" mặt 1( Right plane ) vào mặt 2 ( mặt màu xanh) , Cớ sao nó cứ bảo đây là 2 mặt cố định không dính vào nhau được ?

3. Còn đây là khi mình chọn kiểu "dính" , nó hiện ra cái rời cái phật gì đấy ?

4. Kết quả : Thất vọng tràn trề :

Tiện đây cho mình hỏi luôn, làm thế nào để dính 1 mặt phẳng vào 1 mặt của chi tiết ? Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part? Các kiểu " dính " trong thanh công cụ lần lượt có nghĩa là gì ? .............

P/s : Em mới học SolidWorks mong các bác nhẹ tay :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác em hãy chống lụt bão cho đồ án đi đã vẽ 3D tính sau! (tý nữa em sẽ trả lời về đồ án!

Hê hê, làm đồ án nhìu căng thẳng quá nên chuyển qua vẽ vời để thư giãn. Ai dè cũng căng thẳng không kém :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Nếu để láy hình chiếu tuwf 1 vật thể 3D trong Solid thì ở trong mục Tourun của Solid đã có hưưóng dẫn bạn xem lại sẽ làm được!

2. Click vào mặt phẳng đối tượng cần chèn/Insert/reference Geometry/Plane.

Sau đó điều chỉnh kích thước khoảng cách (vị trí tương đối) của mặt phẳng so với đối tượng làm gốc.

3. Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part?

Việc này là khi bạn vẽ trên mặt phẳng nào thì nó là thế, không cần phải di chuyển làm gì.

4. Tốt nhất là bạn nên học từ đầu chứ không nhảy vọt thế này?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Nếu để láy hình chiếu tuwf 1 vật thể 3D trong Solid thì ở trong mục Tourun của Solid đã có hưưóng dẫn bạn xem lại sẽ làm được!

2. Click vào mặt phẳng đối tượng cần chèn/Insert/reference Geometry/Plane.

Sau đó điều chỉnh kích thước khoảng cách (vị trí tương đối) của mặt phẳng so với đối tượng làm gốc.

3. Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part?

Việc này là khi bạn vẽ trên mặt phẳng nào thì nó là thế, không cần phải di chuyển làm gì.

4. Tốt nhất là bạn nên học từ đầu chứ không nhảy vọt thế này?

Trước kia em cũng học qua ProEngineer rùi, nhưng có mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Tiếng Anh thì em "so chiken" roài, chỉ còn cố tý phần mềm thôi. Vì vậy, em mới qua học SolidWorks. Học được vài ngày thì cũng vẽ được ổn ổn phần part ( chi tiết không quá phức tạp ) nên em qua phần Assembly.

Đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy. Tiện thì em vẽ luôn đồ gá = solid luôn. Vẽ được các chi tiết rồi, giờ chỉ ghép chúng lại vói nhau thôi @@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

À, em hiểu vấn đề này rùi . Tks bác nhé . @@

Nhưng vẫn còn nhìu chỗ e không hiểu lắm. Nếu như trong phần part, em đã điều chỉnh gốc toạ độ ( 3 mặt front, top và right ) sao cho đúng gốc chi tiết rồi. Nhưng sang module assembly thì nó lại bị lệch ? Để em gửi hình ảnh cho bác xem thế nào nhé.

Pic 1 : chi tiết được vẽ trong phần part, gốc tọa độ = với tâm chi tiết.

Pic 2,3 . Chi tiết được đưa sang mo đun assembly . Cả 3 mặt front, top và right đều không ở vị trí ban đầu .

Đó chính là lý do em hỏi chuyển các mặt phẳng đã vẽ ở phần part về gốc tọa độ như thế nào đó !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Brô ơi cho mình hỏi tí . Trong module Assembly, sao mình làm mãi mà không ghép được 1 mặt phẳng vào 1 mặt nào đó của chi tiết ?

1. Khi vào View/ Planes không thấy nó hiện 3 mặt phẳng Top, Front và Right?

2. Mình muốn "dính" mặt 1( Right plane ) vào mặt 2 ( mặt màu xanh) , Cớ sao nó cứ bảo đây là 2 mặt cố định không dính vào nhau được ?

3. Còn đây là khi mình chọn kiểu "dính" , nó hiện ra cái rời cái phật gì đấy ?

4. Kết quả : Thất vọng tràn trề :

Tiện đây cho mình hỏi luôn, làm thế nào để dính 1 mặt phẳng vào 1 mặt của chi tiết ? Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part? Các kiểu " dính " trong thanh công cụ lần lượt có nghĩa là gì ? .............

P/s : Em mới học SolidWorks mong các bác nhẹ tay :D

Chào bạn.

Theo như mình hiểu thì thế này:

Câu 1: Trong module Assembly, sao mình làm mãi mà không ghép được 1 mặt phẳng vào 1 mặt nào đó của chi tiết ?

Trong hình bạn post lên thì đối tượng bạn muốn mate là đối tượng gốc, đối tượng gốc thì không thể mate được bạn àh. Bạn chỉ có thể mate từ đối tượng thứ 2 trở đi với đối tượng gốc ... mà thôi.

Câu 2: Tiện đây cho mình hỏi luôn, làm thế nào để dính 1 mặt phẳng vào 1 mặt của chi tiết ? Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part?

Để dính một mặt phẳng vào một mặt của chi tiết ở trong Assembly thì chỉ có cách là mate mà thôi trừ khi bạn muốn thêm hoặc chỉnh sửa một chi tiết nào đó thì bạn chọn một mặt phẳng chi tiết để thêm.

Ở trong module Assembly để chuyển gốc tọa độ trong part trùng với gốc tọa độ trong assembly thì bạn phải dùng truy bắt điểm gốc bằng cách làm theo từng bước trong hình dưới: trước hết bạn phải bật View origins của cả patr và assembly lên trước khi Insert component.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trời ơi! Sao các bác em cứ phải điêu đứng điêu ngồi tự hành hạ mình thế nhỉ???

Dựng hình trong AutoCAD mất chưa đầy 2 phút >>> Chuyển từ AutoCAD sang Soliwordks >>>ngon như húp mắm Chin su! :rolleyes: :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn.

Theo như mình hiểu thì thế này:

Câu 1: Trong module Assembly, sao mình làm mãi mà không ghép được 1 mặt phẳng vào 1 mặt nào đó của chi tiết ?

Trong hình bạn post lên thì đối tượng bạn muốn mate là đối tượng gốc, đối tượng gốc thì không thể mate được bạn àh. Bạn chỉ có thể mate từ đối tượng thứ 2 trở đi với đối tượng gốc ... mà thôi.

Câu 2: Tiện đây cho mình hỏi luôn, làm thế nào để dính 1 mặt phẳng vào 1 mặt của chi tiết ? Làm thế nào để di chuyển mặt phẳng về đúng tâm chi tiết mình đã vẽ trong khối part?

Để dính một mặt phẳng vào một mặt của chi tiết ở trong Assembly thì chỉ có cách là mate mà thôi trừ khi bạn muốn thêm hoặc chỉnh sửa một chi tiết nào đó thì bạn chọn một mặt phẳng chi tiết để thêm.

Ở trong module Assembly để chuyển gốc tọa độ trong part trùng với gốc tọa độ trong assembly thì bạn phải dùng truy bắt điểm gốc bằng cách làm theo từng bước trong hình dưới: trước hết bạn phải bật View origins của cả patr và assembly lên trước khi Insert component.

Oh mình cũng quên là câu hỏi ở trong modun Assembly!

Xin lỗi bạn Minhchi!

Nguyencuong_05 lâu rồi mới thaýa nhỉ?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(Hình trên gốc là do anh Hai Lúa vẽ trên AutoCAD, em sửa lại, vẽ bổ xung đường lỗ ren. Sau khi cắt và bôi mặt cắt, em mới phát hiện ra cái rãnh thoát dao vẽ sâu quá chưa đúng, nó chỉ sâu 1 mm thôi, đã chót cắt rồi, thôi kệ...)

Dựng hình trong AutoCAD mất chưa đầy 2 phút >>> Chuyển từ AutoCAD sang Soliwordks >>>ngon như húp mắm Chin su! :rolleyes: :rolleyes:

Ý kiến của em là đã có chủ đề: Cùng nhau học SolidWorks mọi người cứ vào đây chém gió chém thớt:

http://www.cadviet.c...?showtopic=4565

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D chào bác Anhvanyeuem, em vẫn vào cadviet hàng đêm để học hỏi kinh nghiệm mà bác chỉ là em không post bài vì diễn đàn hỏi những câu em không biết hoặc có biết nhưng người khác trả lời rồi nên em chỉ xem thôi bác àh :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là ghép hình ( assembly ) chứ không phải dựng hình (part ) bác hoan 2182 ạ. Chuyển từ 2D - > 3D thì e không đề cập ở đây :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oh mình cũng quên là câu hỏi ở trong modun Assembly!

Xin lỗi bạn Minhchi!

Nguyencuong_05 lâu rồi mới thaýa nhỉ?

Tks bác đã trả lời topic của e. Bác hạ cố trả ời là em vui rồi, có gì mà xin lỗi? Tính em là vậy đấy, cái gì không biết phải hỏi cho = biết thì thôi ( trừ những chuyện tế nhị :D )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D chào bác Anhvanyeuem, em vẫn vào cadviet hàng đêm để học hỏi kinh nghiệm mà bác chỉ là em không post bài vì diễn đàn hỏi những câu em không biết hoặc có biết nhưng người khác trả lời rồi nên em chỉ xem thôi bác àh :)

Bác cho em hỏi làm thế nào để hiện cả 3 mặt phẳng front, top, right lên màn hình trong suốt quá trình làm việc hả bác? Em có làm theo hướng dẫn là : View/ planes nhưng không có kết quả gì cả ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ ren trong solid khó nhỉ các bác nhỉ? Em làm theo video trên youtube mà mãi vẫn không làm được ! :(

Tình hình là em cũng lập lờ đánh lận con đen đoán mò cái đồ án của bác em quen rồi nên vào đây chém gió chém thớt, và chém cả chủ thớt luôn!

Dựng hình trong AutoCAD mất chưa đầy 2 phút >>> Chuyển từ AutoCAD sang Soliwordks >>>ngon như húp nước mắm Chin su! :rolleyes: :rolleyes:

Ý kiến của em là đã có chủ đề: Cùng nhau học SolidWorks mọi người cứ vào đây chém gió chém thớt:

Cách người ta vẫn làm là vẽ trong CADViet.com rồi chuyển 3D đi chỗ khác để tính biến dạng khi chịu lực

Cách ren xoắn đây:

http://www.cadviet.c...showtopic=66093

Còn đây là hình ảnh cô thợ tiên xinh đẹp đang vẽ ren trên máy tiện:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chủ Topic: Bạn gắn mặt phẳng vào mặt phẳng chi tiết là không cần thiết, vì để làm gì chứ?. Người ta chỉ gắn (mate) giữa các chi tiết với nhau thôi.

Mà có 1 vấn đề trong solid đó là khi thiết kế sẽ có rất nhiều kích thước lắp ghép của các chi tiết có thể không nhớ hết (hoặc giữa các bản nháp ghi sai) thì khi lắp ghép sẽ ra sao? Sai số nhiều thì chỉnh sửa rất mệt nhỉ? Hay là ta vẽ part trong Assembly đi nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bạn muốn các mặt phẳng đó hiện lên trong suốt quá trình làm việc để làm gì. Mình thấy nó không cần thiết phải hiện tất cả trong quá trình làm việc như thế chỉ tội vướng víu, khó quan sát thôi. Nếu bạn muốn cho nó hiện lên hoặc ẩn đi thì bạn làm như sau: kích vào những chỗ có mũi tên màu đỏ lần lượt cả 3 mặt phẳng thế là bạn được như ý đến khi nào bạn chán thì thôi :))

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ ren trong solid khó nhỉ các bác nhỉ? Em làm theo video trên youtube mà mãi vẫn không làm được ! :(

1.Ngay từ đầu mình đã bảo nó không cần thiết rồi!

Nếu bạn muốn vẽ một đối tượng nào đó cách đối tượng gốc nếu xuất hiện khoảng cách thì chỉ cần Insert 1 mặt phẳng mới và vẽ.Còn nếu là đối tượng ăn dính với nhau thì chỉ cần Insert/sờket là vuvu!

2.Vẽ ren trong Solid như đi ăn cỗ vậy,Không được chỗ nào?Nói thử nghe xem cấy?

3. Ak quên , bạn đang àm đồ án công nghệ cơ mà!

Sao không đầu tư về vấn đề công nghệ mà biểu với diễn ở đây!

Đến lúc bảo vệ thì sao?

. Ak mà nếu bạn rãnh mình có việc cho bạn đây!

Lệnh gọi nhập ngũ!

QĐ NĐ 1234/ Ngày 27/10/2012 lệnh cho đồng chí:

Minhchi90!

(Vào Topic viết lisp cho dân cơ khí down tài liệu dung sai về lập các bảng dung sai của Hệ thống Trục hộ mình để làm cho kịp tiến độ với nhé).

Sau đó vào topic Cùng nhau học Solid ta làm cái của bạn vẫn chưa muộn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dễ như ăn cỗ thì đứng đắn rồi! Cơ mà không nhanh bằng ăn cỗ ở đám cưới nhà Anh ...Âu ...to...CAD đâu nhé!

Hoằn thân tặng Avye bản nhạc bất hủ trong video hướng dẫn vẽ ren đai ốc này:

, Avye hãy vặn to loa lên nghe nhé!

(Hình trên gốc là do anh Hai Lúa vẽ trên AutoCAD, em sửa lại, vẽ bổ xung đường lỗ ren. Sau khi cắt và bôi mặt cắt, em mới phát hiện ra cái rãnh thoát dao vẽ sâu quá chưa đúng, nó chỉ sâu 1 mm thôi, đã chót cắt rồi, thôi kệ...)

Dựng hình trong AutoCAD mất chưa đầy 2 phút >>> Chuyển từ AutoCAD sang Soliwordks >>>ngon như húp nước mắm Chin su! :rolleyes: :rolleyes:

Khi sử dụng phầm mềm nào cái quan trọng đầu tiên - tiền đâu là phải hiểu được tính năng và công dụng của nó và đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, nhất là khi sài chùa phần mềm giới thiệu sản phẩm không chịu bỏ tiền ra mua bản quyền!@@@

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chủ Topic: Bạn gắn mặt phẳng vào mặt phẳng chi tiết là không cần thiết, vì để làm gì chứ?. Người ta chỉ gắn (mate) giữa các chi tiết với nhau thôi.

Mà có 1 vấn đề trong solid đó là khi thiết kế sẽ có rất nhiều kích thước lắp ghép của các chi tiết có thể không nhớ hết (hoặc giữa các bản nháp ghi sai) thì khi lắp ghép sẽ ra sao? Sai số nhiều thì chỉnh sửa rất mệt nhỉ? Hay là ta vẽ part trong Assembly đi nhỉ?

À vâng. Chẳng ai đi gắn mặt phẳng vào chi tiết làm chi cả @@ Nhưng em đang tập vẽ solid trong module Assembly, và em có làm theo 1 video dạy cách sử dụng lệnh mate, ở đó, người ta gắn mặt phẳng với 1 mặt chi tiết. Nhưng làm theo thì không làm được nên em mới thắc mắc.Hê hê, nhưng em nghĩ : biết cũng tốt chứ sao.

Em nghĩ ai vẽ pro Solid rùi thì sẽ không quên kích thước đâu, bởi vì người ta sẽ đưa hết về gốc kích thước, sau đó nếu lắp ghép ở vị trí nào thì từ gốc kích thước, với kích thước trên bản vẽ thực thì người ta sẽ di chuyển như ý muốn thôi.

Còn vẽ part trong Assembly, em chưa thử và cũng không biết là Assembly có phần vẽ part. Nhưng nếu vẽ như thế thì cũng chỉ được 1 chi tiết mà thôi. Còn để lắp ghép thì cần ít nhất là 2 chi tiết.

=> Kết luận : Vẫn phải vẽ ở trong phần part .

p.s : Đó là ý kiến của em, sai đừng đáp gạch vỡ đầu em nhé :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1.Ngay từ đầu mình đã bảo nó không cần thiết rồi!

Nếu bạn muốn vẽ một đối tượng nào đó cách đối tượng gốc nếu xuất hiện khoảng cách thì chỉ cần Insert 1 mặt phẳng mới và vẽ.Còn nếu là đối tượng ăn dính với nhau thì chỉ cần Insert/sờket là vuvu!

3. Ak quên , bạn đang àm đồ án công nghệ cơ mà!

Sao không đầu tư về vấn đề công nghệ mà biểu với diễn ở đây!

Đến lúc bảo vệ thì sao?

. Ak mà nếu bạn rãnh mình có việc cho bạn đây!

Lệnh gọi nhập ngũ!

QĐ NĐ 1234/ Ngày 27/10/2012 lệnh cho đồng chí:

Minhchi90!

(Vào Topic viết lisp cho dân cơ khí down tài liệu dung sai về lập các bảng dung sai của Hệ thống Trục hộ mình để làm cho kịp tiến độ với nhé).

Sau đó vào topic Cùng nhau học Solid ta làm cái của bạn vẫn chưa muộn!

He he, đồ án công nghệ đang bị tắc cần người đến thông :))

Cái giấy triệu tập hoành tráng quá. Có cần đi "khám sức khỏe" không bác ? :))

Ở âu thía nhỉ? Bác cho em cái link để em tham gia cho zui cái ! :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết bạn muốn các mặt phẳng đó hiện lên trong suốt quá trình làm việc để làm gì. Mình thấy nó không cần thiết phải hiện tất cả trong quá trình làm việc như thế chỉ tội vướng víu, khó quan sát thôi. Nếu bạn muốn cho nó hiện lên hoặc ẩn đi thì bạn làm như sau: kích vào những chỗ có mũi tên màu đỏ lần lượt cả 3 mặt phẳng thế là bạn được như ý đến khi nào bạn chán thì thôi :))

Hê hê, nó hiện lên rồi. Bác biết lý do em hỏi bác sao lại hiện cả 3 mặt lên làm gì không ạ? Là để em dễ mate các mặt của chi tiết vào mặt phẳng gốc đó. Nhưng làm tới làm lui vẫn không được. Chắc phải bỏ qua phần này mà mate luôn mặt của chi tiết này với 1 măt của chi tiết đó mất :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dễ như ăn cỗ thì đứng đắn rồi! Cơ mà không nhanh bằng ăn cỗ ở đám cưới nhà Anh ...Âu ...to...CAD đâu nhé!

Hoằn thân tặng Avye bản nhạc bất hủ trong video hướng dẫn vẽ ren đai ốc này:

, Avye hãy vặn to loa lên nghe nhé!

Khi sử dụng phầm mềm nào cái quan trọng đầu tiên - tiền đâu là phải hiểu được tính năng và công dụng của nó và đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, nhất là khi sài chùa phần mềm giới thiệu sản phẩm không chịu bỏ tiền ra mua bản quyền!@@@

Chuẩn không cần chỉnh!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuẩn không cần chỉnh!

Không cần chỉnh là cái chi he?

Vì mỗi người có 1 thế mạnh riêng nên ai sở trường cái gì thì làm cái đó!

Haha!

Bác ăn thịt gà nhưng em muốn lại ăn thịt bò thì vẫn được cơ mà nhỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo