Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Nguyen Hoanh

Tạo mẫu hatch trực tuyến

Các bài được khuyến nghị

Mọi người xem ở đây rồi cho biết ý kiến:

Tạo mẫu Hatch trực tuyến

Cách này rất hay. Em đã download về, copy vào support, bấm vào swatch, đúng là hiện ra hatch đó, nhưng lại không hatch được. Dù có thay đổi tỉ lệ scale kiểu gì cũng chẳng hiện ra gì cả.

Khi thêm 1 hatch thứ 2, thì hatch thứ 2 sẽ bị báo lỗi "Error in pattern file". Không biết có ai gặp lỗi này không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cách này rất hay. Em đã download về, copy vào support, bấm vào swatch, đúng là hiện ra hatch đó, nhưng lại không hatch được. Dù có thay đổi tỉ lệ scale kiểu gì cũng chẳng hiện ra gì cả.

Khi thêm 1 hatch thứ 2, thì hatch thứ 2 sẽ bị báo lỗi "Error in pattern file". Không biết có ai gặp lỗi này không?

- Bạn vẽ một hình vuông có kích thước 500x500 units, đặt scale=1 (mặc định) bạn sẽ nhìn thấy.

- Khi thêm 1 hatch thứ 2, bị báo lỗi là vì bạn chưa biết cách nối các file hatch với nhau. Bạn cứ tạm dùng các file độc lập, mỗi file một mẫu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Bạn vẽ một hình vuông có kích thước 500x500 units, đặt scale=1 (mặc định) bạn sẽ nhìn thấy.

- Khi thêm 1 hatch thứ 2, bị báo lỗi là vì bạn chưa biết cách nối các file hatch với nhau. Bạn cứ tạm dùng các file độc lập, mỗi file một mẫu.

vẫn không đươc bác hoánh ơi!xem lại giùm em đê. khi hack nó hiện ra 1 dòng chử gì đấy.nhanh quá không đọc được!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo mẫu Hatch trực tuyến

Hay quá bác ạ. em thử làm và rất tuyệt, nhưng công cụ vẽ còn hơi thô sơ, Nếu cải tiến được cái này thì number one :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hay đó bác Hoành em xài là ok, nhưng bị cái là cái bảng tạo Patern khó vẽ quá, hay là bác vẽ 1 số mẫu thông dụng đễ bà con xài nhé. Thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Nguyen Hoanh ơi! Cái bảng đen như thế khó vẽ wá. Với lại không nhìn thấy mình vẽ gì cả. Em mới tìm hiểu nhưng vẫn chưa làm được. Bác chỉ giáo với. Cảm ơn bác nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AE có thể tham khảo thêm fần mêm tạo mẫu hatch này .Code VBA mã nguồn mở.

Cách tạo cũng na ná như trên web của CADViet như cho phép tạo thêm 1 số hình phức tạp = tuỳ theo tay nghề của người vẽ.

Hatch-EN

Ps: Web CV dạo này nặng quá viết bài mà bị out hoài.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo mẫu Hatch trực tuyến

Bác có thể tạo dùng mẫu hatch như vầy được không(http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9932), vào web bác giới thiệu vẽ ra thấy chẳng giống ai nên mới nhờ bác giúp đỡ. cám ơn bác trước nhé!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đã tạo hatch theo cả của bác Hoanh lẫn bạn tranchan rồi nhưng chưa có cái nào ưng ý cả

Myhatch_en.exe của bạn tranchan thì ko biết chính xác cách sử dụng nhưng sau khi lần một hồi thì cũng tạo được hatch ko đẹp. Trong khung vẽ tạo hatch đó chỉ được dùng chế độ Grid on ko có các điểm chia nhỏ hơn và sau khi vẽ được hatch rồi thì hiển thị lại ko giống cái mình vẽ.

Tạo trực tuyến của bác Hoanh thì hatch tương đối đúng ý mình rồi chỉ vì khung vẽ tạo hatch hơi nhỏ nên thao tác ko được tốt thôi

Mình đã dùng lisp của bác bemove là thấy tốt nhất

"Lisp tự tạo hatch
Download "

Nhưng khi tạo được hatch rồi thì vẫn chưa được đúng theo ý lắm

hatch tạo ra là hình bên trái, hatch theo ý muốn là hình bên phải

mình có đặt vấn đề này rồi nhưng cũng chưa giải quyết được ở topic tạo hatch này (http://www.cadviet.com/forum/topic/2450-cach-tu-tao-mau-hatch-trong-acad/page-2) dù đã chia tỉ lệ các đường line rất nhỏ rồi nên mới đưa nó vào đây mong các pro giải quyết hộ với. Mình nghĩ cái này là do điểm định vị hatch ở tâm chứ ko phải ở biên, hatch của mình nếu lấy biên làm mốc sẽ giải quyết được.

Đây là file cad mẫu hatch mình tạo

http://www.cadviet.com/upfiles/5/50811_mau_hatch_2.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E đã tạo hatch theo cả của bác Hoanh lẫn bạn tranchan rồi nhưng chưa có cái nào ưng ý cả

Myhatch_en.exe của bạn tranchan thì ko biết chính xác cách sử dụng nhưng sau khi lần một hồi thì cũng tạo được hatch ko đẹp. Trong khung vẽ tạo hatch đó chỉ được dùng chế độ Grid on ko có các điểm chia nhỏ hơn và sau khi vẽ được hatch rồi thì hiển thị lại ko giống cái mình vẽ.

Tạo trực tuyến của bác Hoanh thì hatch tương đối đúng ý mình rồi chỉ vì khung vẽ tạo hatch hơi nhỏ nên thao tác ko được tốt thôi

Mình đã dùng lisp của bác bemove là thấy tốt nhất

"Lisp tự tạo hatch

Download "

Nhưng khi tạo được hatch rồi thì vẫn chưa được đúng theo ý lắm

hatch tạo ra là hình bên trái, hatch theo ý muốn là hình bên phải

mình có đặt vấn đề này rồi nhưng cũng chưa giải quyết được ở topic tạo hatch này (http://www.cadviet.com/forum/topic/2450-cach-tu-tao-mau-hatch-trong-acad/page-2) dù đã chia tỉ lệ các đường line rất nhỏ rồi nên mới đưa nó vào đây mong các pro giải quyết hộ với. Mình nghĩ cái này là do điểm định vị hatch ở tâm chứ ko phải ở biên, hatch của mình nếu lấy biên làm mốc sẽ giải quyết được.

Đây là file cad mẫu hatch mình tạo

http://www.cadviet.com/upfiles/5/50811_mau_hatch_2.rar

Cho mình hỏi chút, cái đường chéo của bạn có thay đổi góc không? Nghĩa là các hình mô tả độ dầy khối tuân theo một góc nghiêng cố định như trong hình của bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái đường chéo đó mình chỉ minh họa thôi mà

mục đích là để tô vật liệu, đánh bóng xa gần thôi nên đó là hình bình hành bất kỳ mà

mình có tăng số lượng đường line lên nhưng mà cách biến thiên hatch theo scale ko thể nắm bắt được quy luật, cứ phải mò dần rất là lâu mới được cái hatch ưng ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái đường chéo đó mình chỉ minh họa thôi mà

mục đích là để tô vật liệu, đánh bóng xa gần thôi nên đó là hình bình hành bất kỳ mà

mình có tăng số lượng đường line lên nhưng mà cách biến thiên hatch theo scale ko thể nắm bắt được quy luật, cứ phải mò dần rất là lâu mới được cái hatch ưng ý

Đề bài mông lung qua nên cũng không biết có giúp dc ko. Bạn gửi cho mình những hình điển hình bạn hay phải tô xem nào. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/5/50811_cong_tao_may_hatch.dwg

đây là file thể hiện hatch của mình muốn tạo

mục đích để cho tiện hơn thôi chứ làm thủ công thì nó cũng ko mất nhiều thời gian lắm

cái này thì anh em thiết kế như mình chắc dùng nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo