Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
123456

Vẽ đường thằng đặc biệt

Các bài được khuyến nghị

Chào mọi người, mình muốn hỏi nếu mình muốn vẽ một đường thẳng cắt hai đường và có một chiều dài định trước như hình vẽ mình phải làm sao (hình dưới), thank !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào mọi người, mình muốn hỏi nếu mình muốn vẽ một đường thẳng cắt hai đường và có một chiều dài định trước như hình vẽ mình phải làm sao (hình dưới), thank !

Có vô số đường thẳng thoả mãn: cắt 2 đường thẳng và có khoảng cách giao điểm cho trước.

Cần thêm 1 điều kiện thứ 3 nữa (ví dụ như đường thẳng này phải song song với đường khác,.v.v.

Bạn hãy nói thêm điều kiện thứ 3.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nói rõ hơn một chút được không, mình không hiểu ? điểm đầu là điểm nào vậy bạn ?

Điểm đầu là điểm so với đoạn thẳng bạn cho như trên hình = 30 (vì bạn hòi trên ví dụ là hình vẽ bạn đưa ra).

Nếu tổng quát thì phải thêm 01 điều kiện nữa như bác Hoành hòi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Điều kiện nữa đó là đường thẳng cần vẽ phải song song với trục hoành (hoặc hợp 1 góc bất kỳ so với phương ngang cho tổng quát)

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ ! Mong nhận hồi âm !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Điều kiện nữa đó là đường thẳng cần vẽ phải song song với trục hoành (hoặc hợp 1 góc bất kỳ so với phương ngang cho tổng quát)

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ ! Mong nhận hồi âm !

Bạn copy 1 trong 2 đường thẳng một khoảng theo trục X là 30cm. Gọi giao điểm của đường thẳng còn lại với đường thẳng mới là M. Từ M bạn vẽ 1 đoạn thẳng dài 30cm song song với trục X theo phương ngược lại.

Đoạn thẳng vừa vẽ xong là đoạn thẳng cần tìm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn !

Còn nếu mình muốn vẽ một đường thẳng cũng với hai điều kiện đầu như trên, điều kiện thứ 3 là đường thẳng đó phải vuông góc với 1 trong 2 đường thẳng đó, cắt đường kia, đồng thời có chiều dài x định trước thì mình phải làm thế nào ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bạn !

Còn nếu mình muốn vẽ một đường thẳng cũng với hai điều kiện đầu như trên, điều kiện thứ 3 là đường thẳng đó phải vuông góc với 1 trong 2 đường thẳng đó, cắt đường kia, đồng thời có chiều dài x định trước thì mình phải làm thế nào ?

Bạn vẽ một đường thẳng vuông góc với đường thẳng kia, Xem nó như trục X.

Các bước còn lại làm giống bài toán trên.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm sao vẽ đường thẳng tiếp xúc 2 đường tròn cho trước???

Có nhiều trường hợp đấy bạn, phải có thêm ràng buộc thì may ra :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có 4 trường hợp đường thẳng tiếp xúc với 2 đường tròn cho trước.

Trừ trường hợp ko thể vẽ được thì còn trường hợp nào nữa vậy bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm sao vẽ đường thẳng tiếp xúc 2 đường tròn cho trước???

Tôi xin được trả lời thẳng vào câu hỏi:

Cái này nếu người công nhân lấy dấu để dựng hình thì hơi mất thời gian vì phải dùng đến tính toán tam giác đồng dạng mới chứng minh được cách dựng hình.

Còn trường hợp dựng hình trên Auto Cad, tôi chỉ cần dùng một lệnh duy nhất là line + 1 chế độ bắt điểm là

có thể vẽ được 4 đường thẳng tiếp xúc với hai đường tròn không tiếp xúc nhau trong thời gian không quá 15 giây

Tham khảo bài tôi đã viết trong:

<a href="http://www.cadviet.com/forum/Cac-nguyen-ta...huat-t1804.html" target="_blank">http://www.cadviet.com/forum/Cac-nguyen-ta...huat-t1804.html</a>

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi xin được trả lời thẳng vào câu hỏi:

Cái này nếu người công nhân lấy dấu để dựng hình thì hơi mất thời gian vì phải dùng đến tính toán tam giác đồng dạng mới chứng minh được cách dựng hình.

Còn trường hợp dựng hình trên Auto Cad, tôi chỉ cần dùng một lệnh duy nhất là line + 1 chế độ bắt điểm là

có thể vẽ được 4 đường thẳng tiếp xúc với hai đường tròn không tiếp xúc nhau trong thời gian không quá 15 giây

Tham khảo bài tôi đã viết trong:

<a href="http://www.cadviet.com/forum/Cac-nguyen-ta...huat-t1804.html" target="_blank">http://www.cadviet.com/forum/Cac-nguyen-ta...huat-t1804.html</a>

Bác đẳng cấp pro, xin chỉ giáo.

Em phải mất 3 lệnh mới vẽ được, 2 lệnh ofset và 1 lệnh line

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác đẳng cấp pro, xin chỉ giáo.

Em phải mất 3 lệnh mới vẽ được, 2 lệnh ofset và 1 lệnh line

Không phải đẳng cấp đẳng kiếc gì đâu, bạn ngocvan thân mến ạ! Nhiều khi ta cứ phức tạp hóa vấn đề nên có những cái rất đơn giản nhỏ nhặt bị bỏ rơi. Ai đánh rơi lệnh vẽ nào thì tôi nhặt thôi mà.

Cách vẽ của tôi khi đã có sẵn hai đường tròn là:

1-Tắt hết chế độ bắt điểm (Clear All).

2-Mở duy nhất một chế độ bắt điểm là tangent

3-Dùng line vẽ bình dân.

Tham khảo bài viết mới của tôi:

<a href="http://www.cadviet.com/forum/Scale-t3344.html" target="_blank">http://www.cadviet.com/forum/Scale-t3344.html</a>

(1- 'ngocvan' phải hết sức thông cảm cho tôi đấy, tôi hay đùa mà. Nếu bạn nhất trí với cách làm của tôi, hãy trả lời bằng sự im lặng! Chúc bạn một ngày mới vui!

2- Tôi đã phần nào đoán ra cách dựng hình của 'ngocvan'. 'ngocvan' có thể xem thêm bài :

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...20&start=20

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi. Lệnh nào để vẽ 1 đường lệch với phương ngang 1 góc nào đó. Em vẽ bằng Cad 07, cứ phải rê dần chuột cho đến góc cần dựng nên hơi lâu. Cả lệnh nào vẽ như kiểu Xl nhưng mà 2 đầu ko ra tận vô cùng mà chỉ 1 đoạn mình ấn định thôi. Cho em hỏi thêm 1 câu nữa, giả dụ mình vẽ 1 Pline gồm 2 đoạn vuông góc với nhau. Em muốn dịch cái đỉnh vuông góc đi chỗ khác sao cho 2 đoạn của 1 pline này vẫn vuông góc, chứ em ngồi cứ phải ngồi tỉa dần chậm quá. Bác nào biết chỉ dùm em với. Thanks nhiều ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi. Lệnh nào để vẽ 1 đường lệch với phương ngang 1 góc nào đó. Em vẽ bằng Cad 07, cứ phải rê dần chuột cho đến góc cần dựng nên hơi lâu. Cả lệnh nào vẽ như kiểu Xl nhưng mà 2 đầu ko ra tận vô cùng mà chỉ 1 đoạn mình ấn định thôi. Cho em hỏi thêm 1 câu nữa, giả dụ mình vẽ 1 Pline gồm 2 đoạn vuông góc với nhau. Em muốn dịch cái đỉnh vuông góc đi chỗ khác sao cho 2 đoạn của 1 pline này vẫn vuông góc, chứ em ngồi cứ phải ngồi tỉa dần chậm quá. Bác nào biết chỉ dùm em với. Thanks nhiều ạ!

1. Để vẽ đường lệch với phương ngang một góc nào đó, bạn sử dụng tọa độ cực. Ví dụ: khi cad yêu cầu pick điểm thứ 2, bạn nhập vào @1000<30, nghĩa là bạn vẽ điểm thứ 2 cách điểm đầu tiên 1000.0, đoạn thẳng nghiêng so với trục x là 30 độ.

2. Để vẽ 1 đoạn bạn dùng 2 lệnh. Lệnh đầu tiên là lệnh line, lúc ACAD yêu cầu pick điểm thứ 2, bạn di chuột về góc bạn muốn rồi nhập chiều dài line và gõ enter (không pick điểm). Lệnh thứ 2 là scale line đó lên 2 lần.

3. Để vẽ segment hiện tại vuông góc với segment vừa mới vẽ trong lệnh pline, bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/Ve-duong-vuon...xien-t1026.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ phác bằng chụp ảnh trên máy điện thoại di động

Mỗi lần đi khảo sát thiết kế, tôi thường rất mất thời gia đo đạc, vẽ phác các sản phẩm cơ khí. Khách hàng thường hay mua một thiết bị nào đó của nước ngoài, dùng một thời gian thấy tốt thì đặt hàng gia công trong nước: giá thành rẻ là chính chất lượng là phụ. Họ thường yêu cầu phải chế tạo như hàng xịn về hình dáng mẫu mã. Hôm thứ 2 vừa rồi, tôi đi khảo sát cùng người bạn đồng nghiệp, thấy cách làm của bạn bạn cực hay luôn:

1- Chỉ đo vẽ các kỉch thước cơ bản bằng thước dây để vẽ phác.

2- Dùng máy ảnh chụp các kích thước phụ.(cái này mà đo và vẽ tại thực địa rất mất thời gian mà kết quả không được như mong muốn).

Lời bình: có những mẹo vặt cực đơn giản nhưng tiết kiệm được khá nhiều thời gian công sức.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vẽ một đường thẳng vuông góc với đường thẳng kia, Xem nó như trục X.

Các bước còn lại làm giống bài toán trên.

hihi hình học hoạ hình,em mới vô diễn đàn nhưng đã học đc rất nhiều điều bổ ích.cảm ơn các a rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay