Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Sony2007

Copy và Paste từ Excell sang autocad 2007 ?

Các bài được khuyến nghị

Thường các phiên bản Cad trước (từ 2004 về trước) khi copy bảng tính từ Excel sang cad thì có thể paste và tạo thành các đối tượng đơn lẻ của cad là text và line(autocad entity). Nhưng đối với 2007 trở về sau khi dán từ excel vào thì đối tượng trở thành đối tượng table. Mà table thì rất khó chỉnh sửa được như ý muốn. Mình muốn khi paste sang chỉ là các đối tượng là text và line thôi (như cad cũ). Ai biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Thường các phiên bản Cad trước (từ 2004 về trước) khi copy bảng tính từ Excel sang cad thì có thể paste và tạo thành các đối tượng đơn lẻ của cad là text và line(autocad entity). Nhưng đối với 2007 trở về sau khi dán từ excel vào thì đối tượng trở thành đối tượng table. Mà table thì rất khó chỉnh sửa được như ý muốn. Mình muốn khi paste sang chỉ là các đối tượng là text và line thôi (như cad cũ). Ai biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều.

"Đối với 2007 trở về sau khi dán từ excel vào thì đối tượng trở thành đối tượng table" . Có thể do bạn chưa quen chứ khi chỉnh sửa rất tiện lợi, bạn chỉ cần nhấp đúp vào Table nó trở về Excel cho bạn chỉnh sửa (là ưu điểm của nó), chứ chỉnh sửa bảng bên Autocad sẽ rất khó khăn và nó không thuận tiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
"Đối với 2007 trở về sau khi dán từ excel vào thì đối tượng trở thành đối tượng table" . Có thể do bạn chưa quen chứ khi chỉnh sửa rất tiện lợi, bạn chỉ cần nhấp đúp vào Table nó trở về Excel cho bạn chỉnh sửa (là ưu điểm của nó), chứ chỉnh sửa bảng bên Autocad sẽ rất khó khăn và nó không thuận tiện.

Có thể tiện như vậy, nhưng mà bất lợi khi chỉnh chiều cao chữ, độ rộng của bảng, cột hàng, rất khó khăn... Với lại khi dán sang autocad thì có 1 số hàm (phép tính) của excel thì 2007 không nhận ra được nên nó mã hóa là ####... Nếu bạn hay dùng table có hiệu quả thì bạn có thể chỉ rõ cho mình cách sử dụng cụ thể hơn không . Cám ơn bạn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào:

Laftis nghỉ là tại loại chử cuả bạn dung` not dài hơn cái khung cho nên nó biến thành XXXXX. Nếu ban sửa cái khung not dài ra, thì nó không còn xxx nưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ban copy tu EXel vao rui Paste Special sau do keo xuong chi vao dong Autocad Entries la no se paste sang text va Line

Thì làm như vậy nó mới chuyển thành bảng table của autocad đấy. Còn mỗi paste không thì nó chuyển thành ảnh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có hai cách:

-Paste vào cad đời cũ rồi copy và paste vào cad đời mới.

-Paste vào cad đời mới rồi EXPLODE ra.

Tôi thường dùng cách 1 :mellow:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có hai cách:

-Paste vào cad đời cũ rồi copy và paste vào cad đời mới.

-Paste vào cad đời mới rồi EXPLODE ra.

Tôi thường dùng cách 1 :rolleyes:

Thì mình thường hay dùng cách 1 đó, nhưng mà phải thêm 1 công đoạn rồi nên mình mới hỏi ở diễn đàn.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên paste trực tiếp từ excel sang CAD, bảng excel sẽ lưu dưới dạng đối tượng OLE (chứ không phải dạng ảnh). Có thể kích đúp vào đối tượng này để chỉnh sửa dưới dạng "workbook in drawing ...". Tức là nó được lưu trữ có liên kết (giống như copy bảng excel sang word vậy). Cách lưu trữ này rất tiện lợi và cũng dễ dàng chỉnh sửa. Bạn có thể copy, move, scale rotale tuỳ ý sau khi paste vào CAD, chiều cao chữ có thể đặt tương đối, không ảnh hưởng nhiều lắm đến bản vẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn nên paste trực tiếp từ excel sang CAD, bảng excel sẽ lưu dưới dạng đối tượng OLE (chứ không phải dạng ảnh). Có thể kích đúp vào đối tượng này để chỉnh sửa dưới dạng "workbook in drawing ...". Tức là nó được lưu trữ có liên kết (giống như copy bảng excel sang word vậy). Cách lưu trữ này rất tiện lợi và cũng dễ dàng chỉnh sửa. Bạn có thể copy, move, scale rotale tuỳ ý sau khi paste vào CAD, chiều cao chữ có thể đặt tương đối, không ảnh hưởng nhiều lắm đến bản vẽ.

Cách này em đã thử rồi. Nhưng khi chỉnh sửa như vậy thứ nhất là kích cỡ chữ nó sẽ không đồng bộ theo bản vẽ, thứ hai nếu trong Cad thường dùng các Font chữ SHX mảnh thì excel lại không gõ được. Mà trong 1 bản vẽ có quá nhiều kiểu chữ, cỡ chữ là không được. Bộ phận KCS (soát duyệt) của cty sẽ trả lại ngay. Mà mục đích của chúng ta là làm sao tiết kiệm thời gian. Em cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không biết có ai giải quyết được vấn đề này chưa? chứ phải mở paste số liệu vào cad 2004, xong paste qua cad >=2007 thì hơi chậm nhỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trích dẫn(Sony2007 @ Jul 2 2008, 21:40) : "Thường các phiên bản Cad trước (từ 2004 về trước) khi copy bảng tính từ Excel sang cad thì có thể paste và tạo thành các đối tượng đơn lẻ của cad là text và line(autocad entity). Nhưng đối với 2007 trở về sau khi dán từ excel vào thì đối tượng trở thành đối tượng table. Mà table thì rất khó chỉnh sửa được như ý muốn. Mình muốn khi paste sang chỉ là các đối tượng là text và line thôi (như cad cũ). Ai biết chỉ giúp mình với, cám ơn nhiều."

Ý mình hỏi các anh em trong diễn đàn có chỉnh cái biến nào để khi copy khung số liệu trong Excel và qua cad2008 \ paste special \ autocad entities đừng ra dạng bảng mà giống như autocad2004 ra đối tượng cad và line thôi!

(không mất công explode)

*Biết là autocad phiên bản sau nó sẽ hiện đại hơn và làm cho người sử dụng sẽ thuận lợi hơn, nhưng nhiều cái hiện đại = "hại điện",hehe,,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình hỏi các anh em trong diễn đàn có chỉnh cái biến nào để khi copy khung số liệu trong Excel và qua cad2008 \ paste special \ autocad entities đừng ra dạng bảng mà giống như autocad2004 ra đối tượng cad và line thôi!

(không mất công explode)

*Biết là autocad phiên bản sau nó sẽ hiện đại hơn và làm cho người sử dụng sẽ thuận lợi hơn, nhưng nhiều cái hiện đại = "hại điện",hehe,,,

Nghe yêu cầu này chắc Autodesk thất vọng lắm.

Còm cõi đi làm cái table cho autocad, những mong người dùng hưởng ứng, vậy mà...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này đơn giản thôi mà bạn, có trong giaiphapexcel.com đó bạn. mình thường dùng cách này, cũng khá là hay:

B1: Copy (Ctrl +C) phần bảng tính trong Excel

B2: Mở bản vẽ Cad mà bạn cần chèn bảng tính, vào Edit ---> Paste Special --> Nó hiện ra 1 bảng, click vào "Paste" và chọn "Microsoft Office Excel ....." ---> OK ---> trong Cad chọn 1 điểm bất kì để chèn.

(Nếu bạn muốn điều chỉnh ô bảng này to - nhỏ trong Cad thì nên block nó rồi hãy chỉnh nhé).

thân ./.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái này đơn giản thôi mà bạn, có trong giaiphapexcel.com đó bạn. mình thường dùng cách này, cũng khá là hay:

B1: Copy (Ctrl +C) phần bảng tính trong Excel

B2: Mở bản vẽ Cad mà bạn cần chèn bảng tính, vào Edit ---> Paste Special --> Nó hiện ra 1 bảng, click vào "Paste" và chọn "Microsoft Office Excel ....." ---> OK ---> trong Cad chọn 1 điểm bất kì để chèn.

(Nếu bạn muốn điều chỉnh ô bảng này to - nhỏ trong Cad thì nên block nó rồi hãy chỉnh nhé).

thân ./.

Anh em cho em hỏi tí.

Em làm như hướng dẫn bên trên nhung sao khi copy sang cad thi tỉ lệ quá nhỏ so với tỉ lệ bên cad nên em phóng to bảng ra, thì chỉ mỗi mình bảng phóng to lên còn chử và số liệu vẫn giử nguyên ak. Vậy em muôn phóng to cả chử và và bảng em phải làm như thế nào ak?

anh em nào biết chỉ dùm em với ak.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em là tân binh mới vào, Anh em cho em hỏi tí ak!

khi em copy bảng từ Microsoft Office Excel 2007 vào cad của em thì hiện ra bảng rất nhỏ, khi em phóng bo bảng ra thì chử ko phóng to ra ak. anh nao biết chỉ dùm em cách phống to chử ra ak? em cám ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/5/151527_mĐg.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình thấy font chữ của bạn nhỏ xíu, có 0.125, bạn bấm ctr +F1, rồi phần text height bạn chọn to lên khoản, 5 hay 6 gi đó thì chữ sẽ to lên thôi

Em là tân binh mới vào, Anh em cho em hỏi tí ak!

khi em copy bảng từ Microsoft Office Excel 2007 vào cad của em thì hiện ra bảng rất nhỏ, khi em phóng bo bảng ra thì chử ko phóng to ra ak. anh nao biết chỉ dùm em cách phống to chử ra ak? em cám ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/5/151527_mĐg.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo