Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thanhtungk30a3

Thay đổi hàng loạt chiều cao của Text

Các bài được khuyến nghị

Mình có thắc mắc xin được chỉ giáo: có cách nào thay đổi chiều cao hàng loạt của text mà không cần phải chỉnh sửa trong Properties không, ví dụ mình có hàng loạt các text với kiểu TextStyle là Style1, vậy có cách nào chỉnh sửa kiểu Style1 để cho chiều cao của các text đã viết thay đổi hàng loạt không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có thắc mắc xin được chỉ giáo: có cách nào thay đổi chiều cao hàng loạt của text mà không cần phải chỉnh sửa trong Properties không, ví dụ mình có hàng loạt các text với kiểu TextStyle là Style1, vậy có cách nào chỉnh sửa kiểu Style1 để cho chiều cao của các text đã viết thay đổi hàng loạt không

Bạn vào TextStyle(lệnh tắt St) mà chỉnh sửa Height của Style1,nó sẽ thay đổi đồng loạt hết mà.

Chúc thành công !!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dùng lệnh tắt DT để viết Text, mình đã chỉnh chiều cao của Style1 với lệnh ST nhưng chiều cao text đã viết vẫn không đổi, mong được giải đáp

Command:Dt

Specify start point of text or [Justify/Style]:pick 1 điểm bất kì của text

Specify height <0.2000>:

--> :undecided: đây chính là khúc mắc của bạn.Nếu bạn nhập Height text bất kì ở đây thì text này sẽ được mặc định với Height này.Vì vậy ko chỉnh Height của text được trong TextStyle nữa.

Bây h bạn dùng lệnh fi(filter) lọc ra các textstyle mà bạn cần thay đổi chiều cao chữ,sau đó Ctrl+1(Properties) -->tìm đến thẻ Text/Height.Chiều cao chữ bây h mới thay đổi đồng loạt được.

Chúc thành công !!!

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể nói rõ hơn về lệnh fi(filter) được không. Mình vẫn chưa thực hiện được. Bây h giả sử mình có 2 kiểu textstyle là Style1 và Style2 và mỗi loại textstyle đó mình có 2 dòng text. vậy bây h mình muốn đổi chiều cao chữ của 2 loại text đó thì làm thế nào. Mong bạn chỉ giáo (Trong lệnh filter có nhiều lựa chọn quá, mình không biết lưạ chọn cái gì. Với lại lúc bạn bảo nhấn Ctrl+1 thì đối tượng chọn ở đây là gì vậy)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử kiểm tra lại Text Style mà bạn đã dùng trong Dimension Style xem sao? Nếu chiều cao của Text Style, bạn đã để ở một giá trị nào đó, bạn sẽ không thể đổi được chiều cao trong Dimension Style.

Muốn đổi được thì chiều cao, trong Text Style bạn phải chọn: Height =0 mới đổi được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể nói rõ hơn về lệnh fi(filter) được không. Mình vẫn chưa thực hiện được. Bây h giả sử mình có 2 kiểu textstyle là Style1 và Style2 và mỗi loại textstyle đó mình có 2 dòng text. vậy bây h mình muốn đổi chiều cao chữ của 2 loại text đó thì làm thế nào. Mong bạn chỉ giáo (Trong lệnh filter có nhiều lựa chọn quá, mình không biết lưạ chọn cái gì. Với lại lúc bạn bảo nhấn Ctrl+1 thì đối tượng chọn ở đây là gì vậy)

OK.

Command:FI

Bảng Object Selection Filter hiện ra,bạn kéo list :Select Filter chọn Text Style Name-->Select-->chọn Style 1 hoặc Style 2-->Add to list -->Apply.

quét chọn toàn bộ bản vẽ(hoặc nhấn al(all) trên bàn phím) hoặc 1 vùng chứa Text trên bản vẽ.

-->sẽ lọc được ra Style 1 hoặc Style 2.

-Ctrl+1-->hiện ra bảng Properties.Chọn thẻ Text và tìm đến Height.Thay đổi Height thôi.

Chúc thành công !!!

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử kiểm tra lại Text Style mà bạn đã dùng trong Dimension Style xem sao? Nếu chiều cao của Text Style, bạn đã để ở một giá trị nào đó, bạn sẽ không thể đổi được chiều cao trong Dimension Style.

Muốn đổi được thì chiều cao, trong Text Style bạn phải chọn: Height =0 mới đổi được.

Ko phải đâu bác ạ,thắc mắc của thanhtungk30a3 là như này cơ.

Mình dùng lệnh tắt DT để viết Text, mình đã chỉnh chiều cao của Style1 với lệnh ST nhưng chiều cao text đã viết vẫn không đổi, mong được giải đáp
  • Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy ý bạn Tucdrom là lệnh filter dùng để lọc ra đối tượng thuộc Style1 hoặc Style2 thôi đúng không, thay vì phải chọn thủ công. Mình đã thử và làm được rùi. Thank bạn nhìu!

Nhân đây mình hỏi thêm một tí: vậy không có cách nào chỉnh sửa chiều cao text bằng cách thay đổi thống số Height trong textstyle sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Như vậy ý bạn Tucdrom là lệnh filter dùng để lọc ra đối tượng thuộc Style1 hoặc Style2 thôi đúng không, thay vì phải chọn thủ công. Mình đã thử và làm được rùi. Thank bạn nhìu!

Nhân đây mình hỏi thêm một tí: vậy không có cách nào chỉnh sửa chiều cao text bằng cách thay đổi thống số Height trong textstyle sao?

Thank Tucdrom nhiều nhé!ngày trước chưa biết lệnh filter này mình phải làm thủ công nhiều quá!

Nếu có thể Tucdrom có thể giới thiệu thêm 1 chút về chức nang của lệnh này được không?

@thanktungk30a3: mình cũng đã băn khoăn như bạn, nếu chỉ sửa trong properties mà style không chỉnh thì sau này sẽ thực sự có vấn đề, mình đã tham khảo cách này, bạn thử xem nhé. Có thể dùng cho cả chữ viết bằng lệnh Mtext và Dtext:

B1: gõ lệnh St để vào sửa chiều cao trong các style mà mình muốn thay đổi chiều cao

B2: Dùng lệch FI để lọc các đối tượng St cần sửa

B3: Chọn toàn bộ bản vẽ

B4: Ctrl+1

B5: Trong bảng thuộc tính, thay vì sửa chiều cao trong Height, bạn nhìn lên dòng trên cũng, chỗ chọn đối tượng ấy (bình thường ở trạng thái ban đầu là All), bạn sổ xuống, chọn Text

B6: Bạn xem trong mục Text của cửa sổ Properties, dòng Style, bạn chọn lại style mà bạn vừa sửa chiều cao (bạn chọn style nào đó trước, sau đó chọn lại style mà mình muốn sửa, kiểu như mình để cho nó update thông tin vừa sửa ấy)

Bạn thử xem, hy vọng giúp được cả 2 câu hỏi của bạn.

Chúc vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thank Tucdrom nhiều nhé!ngày trước chưa biết lệnh filter này mình phải làm thủ công nhiều quá!

Nếu có thể Tucdrom có thể giới thiệu thêm 1 chút về chức nang của lệnh này được không?

Lệnh FI(Filter):là lệnh lọc theo thuộc tính.

Bạn có thể lọc rất nhiều thứ = lệnh FI như:TextStyle,DimStyle,Layer name,Block name...

Còn cách dùng thì mình đã nói ở trên.

Chúc hiểu rõ hơn về lệnh FI !!

:undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo