Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tien2005

MPL-MultiPlot _ in nhiều bản vẽ trong file DWG (Layout + Model)

Các bài được khuyến nghị

VD: nếu e in 1 bản vẽ a4 1:1 full bleed, thì máy in tràn lề sẽ ra 1:1. Còn máy in thường khác thì nó sẽ ra 1:1.01, 1:1.02, 1:1.09 ... tùy máy.

==> nếu lệnh mpl của bác tự dò được cái này luôn thì tốt quá.

Gợi ý:

- 1/1.25~1/0.75 sẽ tự set thành 1/1

- 1/90~1/110 sẽ tự set thành 1/100

- 1/190~1/210 sẽ tự set thành 1/200

- 1/45~1/60 sẽ tự set thành 1/50

- .......

Điều này sẽ cực kỳ có ích nếu in vài chục khung tên đủ cỡ trong bản vẽ.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em dùng cái lisp bản mới này cái tính năng "auto rotation" nó không hoạt động, hoặc là với máy in mặc định của cad nó không hoạt động anh à, trong khi bản cũ thì vẫn bình thường. Nếu có update mới thì a có thể fix lại được không ạ, em cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 10/5/2019 tại 22:57, tinhyeu_forever2 đã nói:

Em dùng cái lisp bản mới này cái tính năng "auto rotation" nó không hoạt động, hoặc là với máy in mặc định của cad nó không hoạt động anh à, trong khi bản cũ thì vẫn bình thường. Nếu có update mới thì a có thể fix lại được không ạ, em cảm ơn.

Minh thử thì ko bị. Khung tên là block. hay do khung tên là hinh chữ nhât thì bị

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
12 giờ trước, tien2005 đã nói:

@tinhyeu_forever2Bạn gửi file acad lên cho mình xem nó như thế nào

Dạ đây anh, nó chỉ là bản vẽ có khung xoay ngang dọc khác nhau bình thường thôi ạ.

KC.dwg

13 giờ trước, phongtran86 đã nói:

Minh thử thì ko bị. Khung tên là block. hay do khung tên là hinh chữ nhât thì bị

Khung tên của em cũng là block ạ, không phải là polyline

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hi bạn,

Mình cài lisp lúc đầu dùng thấy bình thường nhưng 2 3 bữa sau gọi lệnh nó lại hiện lên bản như này mà mất phần chọn thành ô trắng như trong hình. Mình dùng cad 2018. Bạn xem thử lỗi này là gì vậy bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Đưa trở lại tính năng in ảnh, DWF, PDF của các máy in *.pc3

- Đưa trở lại tính năng collated khi in nhiều bộ bản vẽ (in  1,1/2,2/3,3 hoặc 1,2,3/1,2,3)

- Hỗ trợ Auto scale theo scale list của acad ở hệ metric (tên scale có dạng 1:100, 2:1, ...) với biên độ 5%. VD: nếu fit to page có tỉ lệ 1/95 đến 1/105 thì auto scale về tỉ lệ 1/100 đã có trong scale list của acad, nếu không có trong scale list thì sẽ tự động fit to page

- Sửa lỗi để lisp chạy nhanh và ổn định hơn

@tinhyeu_forever2 Bạn lấy bản 3Jul2019 dùng xem còn bị lỗi "Auto rotation" không nhé

• Like 2
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
5 giờ trước, tien2005 đã nói:

- Đưa trở lại tính năng in ảnh, DWF, PDF của các máy in *.pc3

- Đưa trở lại tính năng collated khi in nhiều bộ bản vẽ (in  1,1/2,2/3,3 hoặc 1,2,3/1,2,3)

- Hỗ trợ Auto scale theo scale list của acad ở hệ metric (tên scale có dạng 1:100, 2:1, ...) với biên độ 5%. VD: nếu fit to page có tỉ lệ 1/95 đến 1/105 thì auto scale về tỉ lệ 1/100 đã có trong scale list của acad, nếu không có trong scale list thì sẽ tự động fit to page

- Sửa lỗi để lisp chạy nhanh và ổn định hơn

Tuyệt vời quá bạn ơi, tuy nhiên ở phần in ra file PDF khi chon chức năng uncollated 1,1/2,2/3,3 (number copy: 2) thì nó chỉ xuất ra 1 bản thôi ah. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Han Tinh in ra file ảnh, DWF hay pdf thì mỗi bản vẽ chỉ 1 file thôi là đủ rồi. Khi in ra giấy hoặc in ra pdf bằng máy in ảo thì phần collated mới có tác dụng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
4 phút trước, tien2005 đã nói:

@Han Tinh in ra file ảnh, DWF hay pdf thì mỗi bản vẽ chỉ 1 file thôi là đủ rồi. Khi in ra giấy hoặc in ra pdf bằng máy in ảo thì phần collated mới có tác dụng

Ok bạn. Nhưng khi chon chức năng collated 1,2,3/1,2,3 (number copy: 2) thì nó vẫn xuất ra 2 bản (in ra file PDF)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng Cad 2015. Selec khung block hoặc pline thì lisp không hiện lên gì cả. Có ai bị giống mình không ạ? Dòng commen báo: "Error: no function definition: VLAX-ENAME->VLA-OBJECT"

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1 giờ} trướ}c, tien2005 đã nói:

@Han Tinh đã sửa lỗi in nhiều file khi in ảnh, DWF, PDF của các máy in *.pc3

Hình như bạn sửa rồi mà up nhằm file cũ (3.7.2019)hay sao đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
6 phút trước, tien2005 đã nói:

@conghoa in được trên layout mà Bạn. trên layout có bao nhiêu bản vẽ thì chọn các bản vẽ để in thôi

Ý của bạn ấy là in các bản vẽ trên nhiều layout chứ ko phải nhiều bản vẽ trên 1 layout bác ah

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay