Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
ntt_present

Block đè lên Hatch???

Các bài được khuyến nghị

Bạn có biết lệnh gì dùng block để che Hatch đi được không? xin cám ơn :cheers:

Có phải ý bạn như trong file hình vẽ này không?

http://www.cadviet.com/upfiles/2/block_de.dwg

Block này có thể che được mọi thứ chứ không riêng gì Hatch đâu nhé

Nếu bạn có ý khác thì upload file .dwg của bạn lên đây nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
trời đất :cheers: tớ k bít mới hỏi, bạn làm thế là chịu rùi :cheers: đúng roài đó, bạn làm thế nào thế giúp mình với :cheers:

Cái hình mà Tue_NV upload cho bạn được cấu thành từ 3 bộ phận :

1. Gồm các hình vẽ trong đó có hatch. Cái này Tue_NV gọi là hình bị che

2. Là 1 cái Block che. Cái Block này thì Tue_NV gọi là Block che

3. Chính là 1 cái Rectangle là hình chữ nhật bao ngoài cái Block đó. Bạn có thể Move cái Block che ra chổ khác là thấy cái Rectangle đó liền. Cái Rectangle này Tue_NV gọi là Khung che

Thao tác như sau :

Vẽ cái Rectangle (khung che) bao ngoài block -> Sử dụng Wipeout ->

Command: wipeout

Specify first point or [Frames/Polyline] <Polyline>: Enter

Select a closed polyline: -> chọn Rectangle

Erase polyline? [Yes/No] <No>: Enter

-> Lúc này ta thấy cả Block che và hình bị che đều bị cái khung che che mất

-> Tiếp tục sử dụng lệnh draworder -> Chọn cái Block che -> cho nó nằm ở vị trí Front. Thế là OK

@tuong trang cùng các bạn : Nó không đơn giản như vậy đâu. Trường hợp cái Block che có cái hình bao ngoài là hình đơn giản như Rectangle thì thao tác như ở trên được, chứ còn các trường hợp như hình bao ngoài là cái Circle, elip, hay spline kín thì không sử dụng như tuongtrang và cách của Tue_NV như ở trên được.

Cách thao tác với các khung che là các hình phức tạp như Circle, elip, hay spline kín thì thao tác như sau :

Copy thêm 1 cái Block mới -> Explode nó ra. Xóa tất cả và chỉ giữa lại khung che ngoài là Circle, elip, hay spline kín. Có thể dùng Lisp convert Spline sang Pline đã có trên diễn đàn để convert Spline sang Pline => Ta được cái khung che là Pline kín => Sau đó thao tác tương tự như các bước trên của Tue_NV sẽ thành công.

Chúc các bạn thành công :cheers:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái hình mà Tue_NV upload cho bạn được cấu thành từ 3 bộ phận :

1. Gồm các hình vẽ trong đó có hatch. Cái này Tue_NV gọi là hình bị che

2. Là 1 cái Block che. Cái Block này thì Tue_NV gọi là Block che

3. Chính là 1 cái Rectangle là hình chữ nhật bao ngoài cái Block đó. Bạn có thể Move cái Block che ra chổ khác là thấy cái Rectangle đó liền. Cái Rectangle này Tue_NV gọi là Khung che

Thao tác như sau :

Vẽ cái Rectangle (khung che) bao ngoài block -> Sử dụng Wipeout ->

Command: wipeout

Specify first point or [Frames/Polyline] <Polyline>: Enter

Select a closed polyline: -> chọn Rectangle

Erase polyline? [Yes/No] <No>: Enter

-> Lúc này ta thấy cả Block che và hình bị che đều bị cái khung che che mất

-> Tiếp tục sử dụng lệnh draworder -> Chọn cái Block che -> cho nó nằm ở vị trí Front. Thế là OK

@tuong trang cùng các bạn : Nó không đơn giản như vậy đâu. Trường hợp cái Block che có cái hình bao ngoài là hình đơn giản như Rectangle thì thao tác như ở trên được, chứ còn các trường hợp như hình bao ngoài là cái Circle, elip, hay spline kín thì không sử dụng như tuongtrang và cách của Tue_NV như ở trên được.

Cách thao tác với các khung che là các hình phức tạp như Circle, elip, hay spline kín thì thao tác như sau :

Copy thêm 1 cái Block mới -> Explode nó ra. Xóa tất cả và chỉ giữa lại khung che ngoài là Circle, elip, hay spline kín. Có thể dùng Lisp convert Spline sang Pline đã có trên diễn đàn để convert Spline sang Pline => Ta được cái khung che là Pline kín => Sau đó thao tác tương tự như các bước trên của Tue_NV sẽ thành công.

Bổ xung thêm:

Đối với Text thì dùng lệnh TEXTMASK của Express Tool.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/rotate_block_3.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình up cái file này lên nhờ Tue và mọi người chỉ hộ cách làm cái block có miền bao là các hình spl và pl như vậy.

Thanks all.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/wipeout_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình up cái file này lên nhờ Tue và mọi người chỉ hộ cách làm cái block có miền bao là các hình spl và pl như vậy.

Thanks all.

Có một cách khác để che các đối tượng nằm bên dưới.

Xin hãy xem bản vẽ này sẽ rõ: http://www.cadviet.com/upfiles/2/wipeout_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks all.

Còn cách của Tue_NV thì như trong hình vẽ này :

http://www.cadviet.com/upfiles/2/wipeout_1_1.dwg

Mình xin trình bày cách của mình :

1. Copy cái Block đó ra chổ khác -> Explode -> Trim -> Giữ lại cái khung che bao ngoài

2. Convert các SPLINE sang PLINE với phân đoạn tương đối nhỏ -> Joint các PLINE lại với nhau tạo thành 1 khung che kín.

3. Dùng lệnh Wipeout -> chọn cái khung che đó.

4. -> Copybase -> chọn 1 điểm trên khung che , chọn khung che

5. Dùng lệnh Refedit -> Paste cái khung che vào điểm tương ứng trên Block

6. Dùng lệnh Draworder cho cái hình Block của mình ở vị trí Front rồi Refclose đóng lệnh Refedit

Xong

Cách của Bạn Phi phi thì đơn giản hơn, Tue_NV xin phép được trình bày luôn

1. Sử dụng lệnh Refedit -> Hatch vào hình kín như hình mà Phiphi đã upload và chú ý màu của Hatch là màu số 255,255,255.

2. Sử dụng lệnh Draworder -> Chọn cái Hatch và cho nó ở vị trí Back hay cho cái hình Block ở vị trí Front.

3. Refclose đóng lệnh Refedit lại là xong

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Circle và Elip vẫn làm được. Chỉ có Spline thì cần convert Spline qua Pline.

Với Elip -> Các Bạn chỉ cần đặt biến PELLIPSE -> giá trị bằng 1 là cái elip -> trở thành Pline ngay

Command: PELLIPSE

Enter new value for PELLIPSE <0>: 1

Nhưng mà không thể Wipeout nó được tuongtrang à. Mình thấy convert Circle, Elip, spline sang Pline là nhanh nhất

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue_NV có thể hướng dẫn kỹ hơn không, mình làm y hệt cách của bạn mà ko được

-Nói cho tổng quát là lệnh wipeout cho phép tạo ra 1 đối tượng có thể che khuất phần bên dưới bằng cách chọn pline phép kín và không chứa arc.

-Pline này bạn vẽ trước bằng các cách thông thường (chắc bạn biết rồi).

-Tạo block với các đối tượng hình vẽ nằm trên và đối tượng tạo bởi wipeout nằm dưới là ra như ý ưng.

Tham khảo ài viết :tại đây!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Nói cho tổng quát là lệnh wipeout cho phép tạo ra 1 đối tượng có thể che khuất phần bên dưới bằng cách chọn pline phép kín và không chứa arc.

-Pline này bạn vẽ trước bằng các cách thông thường (chắc bạn biết rồi).

-Tạo block với các đối tượng hình vẽ nằm trên và đối tượng tạo bởi wipeout nằm dưới là ra như ý ưng.

Tham khảo ài viết :tại đây!

Mình làm thế này, bạn xem thử dc ko?đơn giản, dễ dùng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/drawing1_64.dwg

move block ra ngoài vùng hatch là biết mình đã làm như thế nào. rolleyes.gif

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân!

-Cách này là có block rồi khi hatch thì chọn đối tượng để tạo vùng hatch. Khi di chuyển block ra khỏi vùng hatch thì hatch được trả về nguyên dạng nhưng cái block thì bị hatch cho một mớ :wacko: .

-Nếu hatch có rồi thì bí và chỉ "che" đc hatch không mấy chứ các cái khác thì ko được.

*Đấy là mình nhiều chuyện chứ biết đâu chủ topic lại thấy đúng nhu cầu :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

-Cách này là có block rồi khi hatch thì chọn đối tượng để tạo vùng hatch. Khi di chuyển block ra khỏi vùng hatch thì hatch được trả về nguyên dạng nhưng cái block thì bị hatch cho một mớ :wacko: .

-Nếu hatch có rồi thì bí và chỉ "che" đc hatch không mấy chứ các cái khác thì ko được.

*Đấy là mình nhiều chuyện chứ biết đâu chủ topic lại thấy đúng nhu cầu :D

hehe, kéo ra ngoài thì bỏ chọn phần hacth của cái block đi. Nói chung là dễ hơn dùng wipout nhiều, khỏi lăn tăn hình thù cái block nó ra sao.

Nếu Hatch có rồi thì Edit hatch rồi chọn vào cái Block để add vô đâu có gì khó nhỉ.

Cheer!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thân!

ế ế

em move cái block của bác ra ngoài,sau đó đưa quay lại thì phần hacth chạy linh tinh,chọn 1 cái nhưng cái hacth của hình chữ nhật cũng bị chọn theo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện mình đã làm được cái block kia rồi, nhưng hnọ copy đc cái block

http://www.mediafire.com/file/5puo5de5u6vcu6a/cd.dwg

Cái này nó có thể chuyển đổi giữa mặt cắt, mặt đứng, mặt bằng. Còn thay đổi theo kích thước. Bác biết hướng dẫn mình làm hoặc edit nó mà không thay đổi thuộc tính của nó với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách đơn giản nè: 

-Cứ HATCH thoải mái xong đâu đó hết đi rồi hãy insert BLOCK vào. Và khi tạo BLOCK chúng ta thêm đối tượng WIPEOUT cách làm như sau.
-Vẽ hình muốn tạo block ra hoặc chèn block sẳn có EXPLODE ra để tạo lại BLOCK.
-Vẻ đường PLINE bao quanh cái hình đó (lưu ý đường PLINE phải khép kín) . Xong move cái PLINE vừa vẽ ra khỏi cái hình muốn tạo BLOCK.

-Gỏ lệnh WIEPOUT

Command: WIPEOUT
Specify first point or [Frames/Polyline] 
Bạn nhấn enter
Select a closed polyline: Bạn chọn PLINE vừa tạo ra
Erase polyline? [Yes/No] 
y Bạn gỏ y enter để xóa PLINE gốc.

-COPY cái hình mốn tạo BLOCK để khít trên cái WIPEOUT vừa tạo ra.
-Bạn tạo BLOCK với cả hai đối tượng trên.
-Bây giờ cứ bạn INSERT cái BLOCK này để chổ nào thì nó sẽ che toàn bộ các đối tượng bên dưới nó. Ngon lành chưa. 

Nếu lỡ Block che  nó bị che mấy thì bạn:

Tiếp tục sử dụng lệnh draworder -> Chọn cái Block che -> cho nó nằm ở vị trí Front. Thế là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo