Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
npham

Tool convert font bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

Chào mấy bác !

Mấy bác nếu cần convert font bản vẽ thì dùng thử cái này của em xem sao.

Tuy nó không pro bằng mấy cái convert của các bác khác nhưng cũng mong các bác xài thử và chỉ giáo.

lệnh: vlconvert hoặc cc

Download

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào mấy bác !

Tuy nó không pro bằng mấy cái convert của các bác khác nhưng cũng mong các bác xài thử và chỉ giáo.

Download

Mình test thử chuyển từ Arial sang Vni-Times, phông chữ cứ loạn cả lên ! :)

Bạn xem lại nhe. Cám ơn bạn.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có cái số điện thoại đẹp wá xá :)

npham cho mình hỏi hơi ngoài lề 1 chút. Mình cũng đang nghiên cứu các bảng mã và vấn đề convert qua lại giữa các bảng mã trong autocad và trong lisp. Có cách nào để tra được toàn bộ ký tự được định nghĩa trong 1 file *.SHX không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh chạy bình thường đó thôi.

Trước khi convert

- mục destination : chọn loại font (TCVN, Unicode, VNI)

- phần text style chọn mục change to : chọn text style thuộc loại hệ font tương ứng.

VD: Muốn chuyển text từ TCVN sang Unicode

1. mục destination : chọn Unicode

2. Text style> change to: chọn font Arial ( đương nhiên font Arial fải có trước khi convert)

Chỉ có điều là chữ ban đầu là chữ hoa thì khi convert xong chữ lộn xộn không được chữ hoa như trước.

Song vậy cũng cảm ơn tác giả lắm lắm rồi,,,,, :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh chạy bình thường đó thôi.

Trước khi convert

- mục destination : chọn loại font (TCVN, Unicode, VNI)

- phần text style chọn mục change to : chọn text style thuộc loại hệ font tương ứng.

VD: Muốn chuyển text từ TCVN sang Unicode

1. mục destination : chọn Unicode

2. Text style> change to: chọn font Arial ( đương nhiên font Arial fải có trước khi convert)

Chỉ có điều là chữ ban đầu là chữ hoa thì khi convert xong chữ lộn xộn không được chữ hoa như trước.

Song vậy cũng cảm ơn tác giả lắm lắm rồi,,,,, :)

Lỗi này không phải do tool Convert gây ra, mà do bảng mã TCVN3 sử dụng 1 byte bộ nhớ trong đó phân biệt giữa chữ hoa và chữ thuờng.

Font biểu diễn theo 1 byte chữ thường của ABC có tên file bắt đầu bằng Vn (Vntime.ttf, Vnarial.ttf...). Tên font bắt đằu bằng .Vn (.VnArial, .VnTime...).

Font biểu diễn theo 1 byte chữ hoa có tên file bắt đầu là Vh (Vharial.ttf, Vhtime.ttf...). Tên font có chữ H cuối cùng (.VnArialH, .VnTimeH).

Do đó khi sử dụng bảng mã TCVN3 bạn cần phải chọn đúng font chữ thì kết quả mới chính xác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có cái số điện thoại đẹp wá xá :)

npham cho mình hỏi hơi ngoài lề 1 chút. Mình cũng đang nghiên cứu các bảng mã và vấn đề convert qua lại giữa các bảng mã trong autocad và trong lisp. Có cách nào để tra được toàn bộ ký tự được định nghĩa trong 1 file *.SHX không nhỉ?

Cái này về thuật toán cũng đơn giản thôi à

Thực chất giữa file *.shx và các font windows là như nhau, chỉ khác nhau là các bảng mã TCVN3 hay VNI hay Unicode thôi

Ví dụ :

(setq TCVN3 (list "A" "B" "C" .....))

(setq VNI (list "@" "#" "%" .....))

...

thì thuật toán của autolíp là chỉ việc tìm và thay thế giữa tcvn3 và vni hay unicode .. và ngược lại mà thôi

:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này về thuật toán cũng đơn giản thôi à

Ví dụ :

(setq TCVN3 (list "A" "B" "C" .....))

(setq VNI (list "@" "#" "%" .....))

...

thì thuật toán của autolíp là chỉ việc tìm và thay thế giữa tcvn3 và vni hay unicode .. và ngược lại mà thôi

:)

Her her. đơn giản thế thôi à? bạn làm thử chưa? bạn có hiểu gì về các bảng mã không mà cho rằng nó đơn giản như vậy?

Thực chất giữa file *.shx và các font windows là như nhau, chỉ khác nhau là các bảng mã TCVN3 hay VNI hay Unicode thôi

Cái này cũng hồ đồ luôn. 2 font cùng 1 bảng mã vẫn có thể sảy ra trường hợp người tạo ra nó không đưa vào số lượng các ký tự bằng nhau, hoặc khác mã nhau ở một vài ký tự đặc biệt. cái này thường là do mục đích sử dụng. nhất là đối với các loại font tự tạo như *.SHX

Bạn nên chắc chắn về hiểu biết của mình 1 chút trước khi fát biểu ý kiến nha, với lại mình đâu có hỏi thuật toán nào để convert qua lại giữa các bảng mã đâu. mình đang hỏi công cụ nào để xem các font *.SHX mà, kiểu như charmap của window ấy. <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mấy bác !

Có thể xóa lệnh cc hoặc thay bằng lệnh khác (ví dụ như cv) được không bạn? Nó trùng với lệnh đường tròn của mình. Lisp rất hay. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lỗi này không phải do tool Convert gây ra, mà do bảng mã TCVN3 sử dụng 1 byte bộ nhớ trong đó phân biệt giữa chữ hoa và chữ thuờng.

Font biểu diễn theo 1 byte chữ thường của ABC có tên file bắt đầu bằng Vn (Vntime.ttf, Vnarial.ttf...). Tên font bắt đằu bằng .Vn (.VnArial, .VnTime...).

Font biểu diễn theo 1 byte chữ hoa có tên file bắt đầu là Vh (Vharial.ttf, Vhtime.ttf...). Tên font có chữ H cuối cùng (.VnArialH, .VnTimeH).

Do đó khi sử dụng bảng mã TCVN3 bạn cần phải chọn đúng font chữ thì kết quả mới chính xác.

sau đó dùng lệnh TCASE để cho về một dạng chữ sẽ được !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo