Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
h1000740

Cắt cúp đối tượng

Các bài được khuyến nghị

toi co mot cau xin giup do

toi muon copy doi tuong su dung giong nhu ban chup hinh mot doi tuong nhung cac doi tuong ( doi tuong tiep xuc va khong tiep xuc nam trong khung chon) ai co doan lenh nao hay xin chi gium

toi thay trong phan mem microstation lenh copy nay rat hay va huu ich

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Khó hiểu quá, không suy diễn được.

Bạn hãy diễn giải bằng tiếng Việt có dấu!

nó là như thế này nhé

chẳng hạn trong 1 bản vẻ co rất nhiều đối tượng khi cần trích xuất một phần trong bản vẽ theo một hình thể nhất định chẳng hạn như hình vuông.

nếu anh chọn đối tượng theo kiêut từ phảo sang trái hoặc từ trái sang phài rồi thực hiệ lệnh copy bình thường thì chỉ có một số đối tuwọng nằm chọn bên trong ( kéo twf trái sang phải) hoặc bao gồm các đối tượng bên ngoài ( từ phải sang trái) nhưng trong trường hợp này có một phần các đối tượng vượt ra ngoài khung cần copy nên chúng ta phải thực hiện thêm lệnh trim để cắt ( điều này rất mất thời gian khi chúng ta muốn trich xuẩt một phần gồm nhiều đối tượng như bản đồ chẳng hạn.

nhưng chúng ta trích xuất một phần bằng lệnh xref theo khung mong muốn nhưng lại không thể chỉnh sửa các đối tượng được trích ( nếu thay đổi thì sẽ thay đổi toàn bộ file gốc)

anh có thể giúp tôi được không

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thể dùng lệnh "xclip" để giới hạn phần thấy với một đối tượng xref và block.

Với lại, trong trường hợp này tại sao bạn không dùng layout? Layout có thể làm được toàn bộ yêu cầu của bạn vừa nêu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thế nếu dùng layout. Chẳng hạn dùng để cắt trích mũi bậc thang.

Vi là cắt trích, nên ta phải làm rõ bản vẽ hơn. đi sau hơn. => phải vẽ thêm các chi tiết khác.

Nêu dùng layout để giới hạn vị trí mũi bậc, ta cần vẽ thêm các chi tiết đó. Vậy nếu vẽ thêm, thì ở bản vẽ tổng quát. Có thấy các nét vẽ chi tiết vừa thêm không

Mình đang phân vận chuyện đó.

Vì chỉ cần vẽ chi tiết ở phần cắt trích thôi, chứ không muốn hiện lên ở bản tổng quát

Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thế nếu dùng layout. Chẳng hạn dùng để cắt trích mũi bậc thang.

Vi là cắt trích, nên ta phải làm rõ bản vẽ hơn. đi sau hơn. => phải vẽ thêm các chi tiết khác.

Nêu dùng layout để giới hạn vị trí mũi bậc, ta cần vẽ thêm các chi tiết đó. Vậy nếu vẽ thêm, thì ở bản vẽ tổng quát. Có thấy các nét vẽ chi tiết vừa thêm không

Mình đang phân vận chuyện đó.

Vì chỉ cần vẽ chi tiết ở phần cắt trích thôi, chứ không muốn hiện lên ở bản tổng quát

Thân

Phần vẽ thêm, bạn vẽ trên layer khác. Trên viewport tổng quát, chọn "Freeze in current viewport" cho layer vẽ thêm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo như mình đc biết thi ở đây nên dùng lệnh BO (lệnh tắt)để thể hiện phần chi tiết như bạn muốn.Cái này đặc biệt có hiệu quả trong đồ án thép 2.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn đọc kỹ hướng dẫn về sử dụng layout ở topic này nhé!

những gì ban nói chưa đáp ứng nhu câu của mình cân hỏi thao tac tren layout chỉ để in ra thôi nhưng mình cần copy và chèn trong không gian model thành một đối tượng độc lập khác chứ khôngphái trích ra từ bản vẽ trên model dâu

các bạn đã có ai sử dụng lệnh copy này trên phần miềm Mirco station ( sử dụng trong ngành địa chính) sẽ hiểu rõ hơn lệnh copy này mà mình cần hỏi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng gặp vấn đề tương tự như bạn H1000 có nghĩa là mình cũng cần cắt 1 phần của bảng vẽ tổng quát ra để phóng lớn lên và vẽ thêm chi tiết. Qua tìm hiểu 1 số bạn khuyên nên dùng lệnh Xclip và lệnh Wipeout. Xclip thì mình ko biết cách dùng mà lệnh Wipeout sao mà nó làm tô đen những gì bên trong nó thôi (cũng ko rành nữa)... Nhờ anh em chỉ giúp cách sử dụng lệnh Xclip hay có lệnh nào hay hơn nữa(ko dùng layout). Cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng gặp vấn đề tương tự như bạn H1000 có nghĩa là mình cũng cần cắt 1 phần của bảng vẽ tổng quát ra để phóng lớn lên và vẽ thêm chi tiết. Qua tìm hiểu 1 số bạn khuyên nên dùng lệnh Xclip và lệnh Wipeout. Xclip thì mình ko biết cách dùng mà lệnh Wipeout sao mà nó làm tô đen những gì bên trong nó thôi (cũng ko rành nữa)... Nhờ anh em chỉ giúp cách sử dụng lệnh Xclip hay có lệnh nào hay hơn nữa(ko dùng layout). Cám ơn nhiều.

Dung lenh "xc" roi lam theo huong dan o command!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nó là như thế này nhé

chẳng hạn trong 1 bản vẻ co rất nhiều đối tượng khi cần trích xuất một phần trong bản vẽ theo một hình thể nhất định chẳng hạn như hình vuông.

nếu anh chọn đối tượng theo kiêut từ phảo sang trái hoặc từ trái sang phài rồi thực hiệ lệnh copy bình thường thì chỉ có một số đối tuwọng nằm chọn bên trong ( kéo twf trái sang phải) hoặc bao gồm các đối tượng bên ngoài ( từ phải sang trái) nhưng trong trường hợp này có một phần các đối tượng vượt ra ngoài khung cần copy nên chúng ta phải thực hiện thêm lệnh trim để cắt ( điều này rất mất thời gian khi chúng ta muốn trich xuẩt một phần gồm nhiều đối tượng như bản đồ chẳng hạn.

nhưng chúng ta trích xuất một phần bằng lệnh xref theo khung mong muốn nhưng lại không thể chỉnh sửa các đối tượng được trích ( nếu thay đổi thì sẽ thay đổi toàn bộ file gốc)

anh có thể giúp tôi được không

Mình có nhớ trong diễn đàn đã có lần nói đến việc chỉ seclec những đối tượng trong một vùng nào đó... nhưng bây giờ chả tìm thấy đâu.

Tại sao bạn không sử dụng lệnh EXtrim, lệnh này thoả mãn những gì bạn yêu cầu. lệnh này cho phép giữ tất cả những đối tượng trong vùng bạn đánh dấu(chẳng hạn hình vuông, CN..) => cũng là Trim nhưng nhanh hơn nhiều :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình có nhớ trong diễn đàn đã có lần nói đến việc chỉ seclec những đối tượng trong một vùng nào đó... nhưng bây giờ chả tìm thấy đâu.

Tại sao bạn không sử dụng lệnh EXtrim, lệnh này thoả mãn những gì bạn yêu cầu. lệnh này cho phép giữ tất cả những đối tượng trong vùng bạn đánh dấu(chẳng hạn hình vuông, CN..) => cũng là Trim nhưng nhanh hơn nhiều <_<

Mình thấy cách này vừa nhanh lại vừa đáp ứng tốt yêu cầu công việc của bạn :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đó là select wp. type 01 command bất kì( move, copy, ... etc), tại dấu nhắc select đối tượng type wp. muốn biết chi tiết type select then type ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

toi muon copy doi tuong su dung giong nhu ban chup hinh mot doi tuong nhung cac doi tuong ( doi tuong tiep xuc va khong tiep xuc nam trong khung chon) ai co doan lenh nao hay xin chi gium

Đơn giản lắm, nếu bạn chỉ muốn in phần nhỏ đó thì vô layout chọn cửa sổ MV rồi Khoanh vùng đối tượng, chọn tỷ lêj và In

- Nếu bạn muốn chỉnh sửa phần nhỏ chỉ việc COPY sang bản khác và Dùng layer

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đơn giản lắm, nếu bạn chỉ muốn in phần nhỏ đó thì vô layout chọn cửa sổ MV rồi Khoanh vùng đối tượng, chọn tỷ lêj và In

- Nếu bạn muốn chỉnh sửa phần nhỏ chỉ việc COPY sang bản khác và Dùng layer

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn toàn trả lời không đúng ý tác giả bài viết, vì hình như ở đây không ai sài microstation hết thì phải. xin mạn phép diễn giải để mọi người hiểu: microstation có 1 lệnh mà bên autocad không có, tác dụng nó như sau: nó sẽ vẽ ra 1 rectang rồi chọn lệnh copy mọi đối tượng trong rectang đó. dù đối tượng đó có là block hay là đối tượng riêng lẽ hay là đối tượng xref hay là đồi tượng hatch. copy tại chổ luôn chứ không phải đợi qua layout rồi dùng viewport, còn lệnh xclip thì chĩ có tác dụng với block hay xref, lệnh extrim thì chỉ có tác dụng với đối tượng đơn lẽ và không có tác dụng với block, xref và hatch. mà lệnh xclip thì chỉ có tác dụng che đi phần không hiển thị chứ không hoàn toàn loại bỏ,

diễn tả dài dòng quá thế này không biết có ai hiểu không,

kiến thức về cad cũng rất mênh mông, tuy dù mới tham gia diễn đàn, mình cung xin mạn phép trả lời là trong autocad hiện tại hoàn toàn không có lệnh nào tương đương như yêu cầu của bạn. các lệnh viewport hay xclip hay extrim mình nghĩ là bạn đã biết nó rồi không cần thảo luận, còn để làm ra đoạn autolist có tác dụng giống lệnh này theo mình là hơi khó khả thi, mình đã cố gắng diễn đạt cho các cao thủ ở đây hiễu rồi, mong các cao thủ autolist ở đây có thể giúp bạn ấy. riêng mình thì bó tay, không giúp được. hi...

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn toàn trả lời không đúng ý tác giả bài viết, vì hình như ở đây không ai sài microstation hết thì phải. xin mạn phép diễn giải để mọi người hiểu: microstation có 1 lệnh mà bên autocad không có, tác dụng nó như sau: nó sẽ vẽ ra 1 rectang rồi chọn lệnh copy mọi đối tượng trong rectang đó. dù đối tượng đó có là block hay là đối tượng riêng lẽ hay là đối tượng xref hay là đồi tượng hatch. copy tại chổ luôn chứ không phải đợi qua layout rồi dùng viewport, còn lệnh xclip thì chĩ có tác dụng với block hay xref, lệnh extrim thì chỉ có tác dụng với đối tượng đơn lẽ và không có tác dụng với block, xref và hatch. mà lệnh xclip thì chỉ có tác dụng che đi phần không hiển thị chứ không hoàn toàn loại bỏ,

diễn tả dài dòng quá thế này không biết có ai hiểu không,

kiến thức về cad cũng rất mênh mông, tuy dù mới tham gia diễn đàn, mình cung xin mạn phép trả lời là trong autocad hiện tại hoàn toàn không có lệnh nào tương đương như yêu cầu của bạn. các lệnh viewport hay xclip hay extrim mình nghĩ là bạn đã biết nó rồi không cần thảo luận, còn để làm ra đoạn autolist có tác dụng giống lệnh này theo mình là hơi khó khả thi, mình đã cố gắng diễn đạt cho các cao thủ ở đây hiễu rồi, mong các cao thủ autolist ở đây có thể giúp bạn ấy. riêng mình thì bó tay, không giúp được. hi...

[/qu

Lâu rồi mình không sử dụng, mình nhớ là hình như có lệnh clipit gần giống với yêu cầu của bạn thì phải, bạn thử xem!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Giúp gì bạn???

:D :D :D

Đây là chủ đề cắt cúp đối tượng, em đoán mò hôm nay là ngày sinh nhật anh cunipro . Chắc là anh muốn nhờ anh cắt tiết vịt, để hãm tiết canh... :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

^^ . . . ý mình là có cách nào giống như mình dùng lệnh fren trong bentey vậy. như nếu như e e dùng cad song. phải chuyển qua lại bentley v8 cắt kiểu này mới tạo được khung tên trên bản đồ.rất là bất tiện khi dùng cad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay